ทุ่งเบญจมาศวังน้ำเขียวบานสะพรั่ง ต้อนรับเทศกาลวาเลนไทน์
บรรยายการท่องเที่ยวในพื้นที่อำเภอวังน้ำเขียว กลับมาคึกคักอีกครั้ง ภายหลังซบเซาจากการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 ทำให้ชาวบ้านในพื้นที่เดือดร้อนเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะการท่องเที่ยวเชิงเกษตรและชุมชน
![s__38764575](https://s.isanook.com/tr/0/rp/r/w728/ya0xa0m1w0/aHR0cHM6Ly9zLmlzYW5vb2suY29tL3RyLzAvdWQvMjg1LzE0MjUzMjEvc19fMzg3NjQ1NzUuanBn.jpg)
![s__38764577](https://s.isanook.com/tr/0/rp/r/w728/ya0xa0m1w0/aHR0cHM6Ly9zLmlzYW5vb2suY29tL3RyLzAvdWQvMjg1LzE0MjUzMjEvc19fMzg3NjQ1NzcuanBn.jpg)
หลังรัฐบาลและจังหวัดนครราชสีมา เริ่มผ่อนคลายมาตรการ ทำให้นักท่องเที่ยวเริ่มเดินทางเข้ามาท่องเที่ยวในจังหวัดนครราชสีมาเพิ่มมากขึ้นและมีการใช้จ่ายในพื้นที่เพิ่มขึ้นด้วย
![s__38764579](https://s.isanook.com/tr/0/rp/r/w728/ya0xa0m1w0/aHR0cHM6Ly9zLmlzYW5vb2suY29tL3RyLzAvdWQvMjg1LzE0MjUzMjEvc19fMzg3NjQ1NzkuanBn.jpg)
![s__38764580](https://s.isanook.com/tr/0/rp/r/w728/ya0xa0m1w0/aHR0cHM6Ly9zLmlzYW5vb2suY29tL3RyLzAvdWQvMjg1LzE0MjUzMjEvc19fMzg3NjQ1ODAuanBn.jpg)
AdvertisementReplay Ad
นายพงษ์เทพ มาลาชาสิงห์ ประธานชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยววังน้ำเขียวเปิดเผยว่าสำหรับในช่วงเดือนแห่งความรัก วาเลนไทน์ อำเภอวังน้ำเขียว จังหวัดนครราชสีมาได้จัดงาน”เทศกาลเบญจมาศบานในหมอก”ขึ้นเป็นประจำทุกปี และในปีนี้อากาศค่อนข้างหนาวส่งผลให้ดอกเบญจมาศบานสพรั่งอย่างสวยงามที่บริเวณหลัง อบต.ไทยสามัคคี อ.วังน้ำเขียว ซึ่งการจัดงานปีนี้เป็นครั้งที่ 19 ระหว่างวันที่ 11-21 กุมภาพันธ์นี้ บรรยากาศ ณ วันนี้ ดอกเบญจมาศหลากสีสวยสดใส 20 กว่าสายพันธุ์ 250 แปลง เนื้อที่กว่า 40 ไร่ บานสะพรั่งพร้อมต้อนรับนักท่องเที่ยวเข้ามาเยี่ยมชมแล้ว
![s__38764581](https://s.isanook.com/tr/0/rp/r/w728/ya0xa0m1w0/aHR0cHM6Ly9zLmlzYW5vb2suY29tL3RyLzAvdWQvMjg1LzE0MjUzMjEvc19fMzg3NjQ1ODEuanBn.jpg)
นอกจากนี้อำเภอวังน้ำเขียว จังหวัดนครราชสีมา ยังมีสถานที่ท่องเที่ยวอีกหลายแห่งให้นักท่องเที่ยวสามารถไปเยี่ยมชมได้ อาทิ ทุ่งลาเวนเดอร์ ผาเก็บตะวัน สวนสับปะรดสี บ้านพระอังคาร และชมดอกไม้เมืองหนาวที่ฟลอร่า พาร์ค เป็นต้น
![s__38764585](https://s.isanook.com/tr/0/rp/r/w728/ya0xa0m1w0/aHR0cHM6Ly9zLmlzYW5vb2suY29tL3RyLzAvdWQvMjg1LzE0MjUzMjEvc19fMzg3NjQ1ODUuanBn.jpg)
ขณะที่นักท่องเที่ยว สามารถเลือกซื้อของฝาก ผลิตภัณฑ์ทางการเกษตร และของที่ระลึกจากเกษตรกรไปฝากคนที่บ้านได้ ตามร้านค้าชุมชน และศูนย์การเรียนรู้ต่างๆ ที่มีไว้จำหน่ายสร้างรายได้ให้ชุมชนอีกด้วย นายพงษ์เทพฯ กล่าว.